Người nước ngoài đòi lại nhà đất cho mượn, cho ở nhờ trước năm 1991

Người nước ngoài đòi lại nhà đất cho mượn, cho ở nhờ trước năm 1991

Trước năm 1991, xuất hiện nhiều trường hợp người Việt Nam sang định cư ở nước ngoài hoặc đi làm ăn ở nước ngoài nên đã giao nhà, đất cho người thân (thậm chí là hàng xóm) ở Việt Nam mượn, ở nhờ nhà đất. Thế rồi, bẵng đi 15 – 20 năm khi họ về nước hoặc có nhu cầu lấy lại nhà đất, đòi lại nhà đất cho mượn, cho ở nhờ thì người ở nhờ lại cương quyết không trả vì nhiều lý do khác nhau. ...

Xem chi tiết

Hợp đồng thuê nhà có bắt buộc phải công chứng, chứng thực không?

Hợp đồng thuê nhà có bắt buộc phải công chứng, chứng thực không?

Đây là câu hỏi của nhiều người khi có ý định cho thuê nhà hoặc thuê nhà. Hợp đồng thuê phải đầy đủ điều khoản tránh rủi ro cho các bên Tại Điều 472 Bộ luật Dân sự 2015 (Hợp đồng thuê tài sản) có quy định: "Hợp đồng thuê tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, bê) n thuê phải trả tiền...

Xem chi tiết